![](http://images.torrentmove.com/ix/dsc_2691.jpg)
เจแปนฟาวน์เดชั่น ร่วมกับ หอศิลปวัฒนธรรม มหาวิทยาลัยเชียงใหม่, CNX ArtConnex, นิตยสาร iDesign, เบียร์อาซาฮี ซุปเปอร์ ดราย และสยามดิสคัฟเวอรี่เซ็นเตอร์ ภูมิใจเสนอ นิทรรศการออกแบบร่วมสมัยจากประเทศ ญี่ปุ่น "Japanese Design Today 100" นิทรรศการซึ่งคัดเลือกชิ้นงานออกแบบผลิตภัณฑ์ต่างๆ ที่ใช้สอยกันในชีวิตประจำวัน ที่โดดเด่นที่สุดของยุคนี้จำนวน 100 ชิ้น จากประเทศญี่ปุ่น
![](http://images.torrentmove.com/ii/2iphone.jpg)
ชิ้นงานทั้งร้อยชิ้น ผ่านการคัดเลือกโดย ฮิโรชิ คาชิวาหงิ อาจารย์ประจำมหาวิทยาลัยศิลปะมุซาชิโนะ, มาโกโตะ โคอิซุมิ นักออกแบบ, โนบุโกะ ชิมุตะ ผู้อำนวยการผลิต นิปปอน ดีไซน์ เซ็นเตอร์, และ มาซาฟุมิ ฟุคากาวะ ภัณฑารักษ์ พิพิธภัณฑ์เมืองคาวาซากิ
จัดที่ สยามดิสคัฟเวอรี่ ตั้งแต่ 27 มกรา - 6 กุมภา พื้นที่แสดงผลงาน ไม่ใหญ่นัก พวกของชิ้นใหญ่ๆ อย่างรถยนต์ รถชิงคันเซ็น มาเป็นภาพ กับโมเดล
![](http://images.torrentmove.com/id/dsc_2687.jpg)
ผลิตภัณฑ์ที่นำมาจัดแสดงมีตั้งแต่ เฟอร์นิเจอร์ เครื่องใช้บนโต๊ะอาหาร เครื่องใช้ไฟฟ้า รวมไปถึงหุ่นยนต์ เครื่องดนตรี และยานพาหนะ
ผลิตภัณฑ์เหล่านี้เป็นตัวอย่างของผลงานการออกแบบที่โดดเด่น จากประเทศญี่ปุ่น ซึ่งมีลักษณะเฉพาะตัวหลายประการ อาทิเช่น ความละเอียด ประณีต และเต็มไปด้วยทักษะ หรือแนวโน้มในการออกแบบสิ่งต่างๆ ให้มีขนาดที่เล็ก และเบา รวมไปถึงความคิดสร้างสรรค์ในการผสมผสานให้เกิดรูปทรงใหม่ๆ อีกทั้งทุกวันนี้ แนวโน้มในการออกแบบยังเป็นการผสมผสานกันระหว่าง งานออกแบบสมัยใหม่ และความเป็นญี่ปุ่นแบบดั้งเดิมมากยิ่งขึ้นอีกด้วย ซึ่งน่าจะนำไปสู่ ความหลากหลายมากขึ้นในงานออกแบบ
![](http://images.torrentmove.com/iu/dsc_2685.jpg)
ผลิตภัณฑ์ที่นำมาจัดแสดงมีตั้งแต่เฟอร์นิเจอร์ เครื่องใช้บนโต๊ะอาหารเครื่องใช้ไฟฟ้า รวมไปถึงหุ่นยนต์ เครื่องดนตรี และยานพาหนะผลิตภัณฑ์เหล่านี้เป็นตัวอย่างของผลงานการออกแบบที่โดดเด่นจาก ประเทศญี่ปุ่นซึ่งมีลักษณะเฉพาะตัวหลายประการ อาทิเช่น ความละเอียด ประณีตและเต็มไปด้วยทักษะ หรือแนวโน้มในการออกแบบสิ่งต่าง ๆให้มีขนาดที่เล็กและเบารวมไปถึงความคิดสร้างสรรค์ในการผสมผสานให้เกิดรูป ทรงใหม่ ๆอีกทั้งทุกวันนี้แนวโน้มในการออกแบบยังเป็นการผสมผสานกันระหว่างงานออกแบบ สมัยใหม่และความเป็นญี่ปุ่นแบบดั้งเดิมมากยิ่งขึ้นอีกด้วย ซึ่งน่าจะนำไปสู่ ความหลากหลายมากขึ้นในงานออกแบบ
![](http://images.torrentmove.com/iv/dsc_2688.jpg)
ตู้แสดงงาน พร้อมหมายเลขกำกับ
![](http://images.torrentmove.com/iy/dsc_2639.jpg)
โบรชัวร์ ขนาดเล็ก รวมภาพผลงาน และข้อมูล ของทั้งร้อยชิ้น กับดินสอหนึ่งแท่ง มีแจกฟรี
![](http://images.torrentmove.com/ik/dsc_2651.jpg)
หุ่นยนต์เหล็ก โชโกคิน
![](http://images.torrentmove.com/ig/dsc_2656.jpg)
ของวางโชว์ นอกตู้ จับต้องได้
![](http://images.torrentmove.com/ih/dsc_2655.jpg)
ม้านั่งยาว มีลิ้นชักหัวท้าย
![](http://images.torrentmove.com/im/dsc_2664.jpg)
หมากฝรั่ง
![](http://images.torrentmove.com/ic/dsc_2671.jpg)
หมวกป้องกันศรีษะ สารพัดชนิด
![](http://images.torrentmove.com/ic/dsc_2672.jpg)
ดัดแปลง ผสมผสาน จากผ้าห่อของ ฟุโรชิกิ
![](http://images.torrentmove.com/ij/dsc_2670.jpg)
ตุ๊กตา
![](http://images.torrentmove.com/in/dsc_2657.jpg)
ภาพโปสเตอร์รถยนต์หนึ่งที่นั่ง และโมเดลขนาดจิ๋ว
![](http://images.torrentmove.com/is/0dsc_2689.jpg)
มอเตอร์ไซค์ ยามาฮ่า
![](http://images.torrentmove.com/ip/dsc_2666.jpg)
ผ่านไปแถวโซนนั้น ลองแวะเวียนไปดูกันครับ เผื่อจะได้ไอเดีย
อ่านเพิ่มเติมได้ที่ http://www.artedchula.com/arted/viewthread.php?tid=336
สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ เจแปนฟาวน์เดชั่น กรุงเทพฯ โทร. 02-260-8560~3 http://www.jfbkk.or.th/2009/art_culture_20091208_th.php3 |